พฤษภาคม 27, 2020, 06:55:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ติดต่อสอบถาม 038-773349 หรือส่ง Email มาที่  teerawat@watkhaophrakru.com

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  พระอรหันต์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระอรหันต์  (อ่าน 2029 ครั้ง)
Weerasak
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:12:47 PM »

กราบนมัสการพระอาจารย์
       ผมเคยฟังธรรมะที่พระท่านเล่าสมัยพุทธกาล มีบุคลเหล่านั้นเหล่านี้ได้ฟังธรรมะของพระพุทธเจ้าแล้วเกิดบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ อยากทราบว่าการที่ท่านเหล่านั้นได้บรรลุอรหันต์ อะไรเป็นตัวชี้วัดว่าท่านนั้นได้บรรลุอรหันต์แล้วครับ กราบนมัสการพระอาจารย์ไขข้อข้องใจข้อนี้ครับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 06:11:41 PM »

ผมเคยฟังธรรมะที่พระท่านเล่าสมัยพุทธกาล มีบุคลเหล่านั้นเหล่านี้ได้ฟังธรรมะของพระพุทธเจ้าแล้วเกิดบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ อยากทราบว่าการที่ท่านเหล่านั้นได้บรรลุอรหันต์ อะไรเป็นตัวชี้วัดว่าท่านนั้นได้บรรลุอรหันต์แล้วครับ กราบนมัสการพระอาจารย์ไขข้อข้องใจข้อนี้ครับ

เจริญพร ตอบครับ

ตัวชี้วัดของพระอรหันต์ในสมัยนั้น คือ พุทธวิสัยครับ      เพิ่มเติม คนบรรลุธรรมจะรู้ถึงระดับภูมิธรรมของคนที่มีภูมิธรรมระดับเดียวกันครับ....

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
Weerasak
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:39:12 AM »

สาธุๆๆครับ
     ต่อเนื่องจากข้อที่แล้วครับ แสดงว่าพระอรหันต์นั้นตนเองไม่สามารถรู้ได้ว่าตนเองได้บรรลุธรรมแล้วถูกต้องไหมครับ และนอกจากพุทธวิสัยแล้วมีตัววัดอย่างอื่นอีกหรือไม่และใครเป็นผู้ที่มีพุทธวิสัยคนแรกที่สามารถบอกกับผู้อื่นได้ว่าบรรลุธรรมแล้ว
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:53:57 PM »

สาธุๆๆครับ
     ต่อเนื่องจากข้อที่แล้วครับ แสดงว่าพระอรหันต์นั้นตนเองไม่สามารถรู้ได้ว่าตนเองได้บรรลุธรรมแล้วถูกต้องไหมครับ และนอกจากพุทธวิสัยแล้วมีตัววัดอย่างอื่นอีกหรือไม่และใครเป็นผู้ที่มีพุทธวิสัยคนแรกที่สามารถบอกกับผู้อื่นได้ว่าบรรลุธรรมแล้ว

เจริญพร ตอบ ..... อาตมาเข้าใจคำถามคลาดเคลื่อน ขออภัยด้วย พระอรหันต์ตัวของท่านเองจะทราบว่าตัวท่านเองหมดกิเลสแล้วหรือยังครับ และสามารถจะรู้ว่าคนอื่นบรรลุธรรมแล้วหรือยังด้วยครับ  คือ ประมาณว่าระดับเดียวกันเท่านั้นถึงจะรู้ครับ  ส่วนพุทธวิสัยนั้นอาตมาเข้าใจผิดเพราะคิดว่าโยมถามถึงตอนฟังธรรมจากพุทธองค์เพียงอย่างเดียวครับ ....

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
Weerasak
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:51:17 AM »

สาธุๆๆ ครับ
ต่อเนื่องจากคำตอบที่แล้วครับ เมื่อพิจารณาจากคำตอบแล้วนั้นผมอยากจะทวนสอบความเข้าใจอีกสักหน่อยครับคือ
1 การที่พระอรหันต์ทราบว่าตัวของท่านเองหมดกิเลิศนั้นมีความรู้สึกอย่างไรและรู้ได้อย่างไรว่าตนเองนั้นหมดกิเลศ อุปมาเหมือนกับเวลาที่เราเป็นไข้เจาจะรู้สึกไม่สบายตัวแต่พอเวลาหายป่วยอาการเหล่านั้นก็หายไป อยากจะให้พระอาจารย์ยกตัวอย่างให้เห็นภาพครับ
2 เมื่อท่านเหล่านั้นบรรลุพระอรหันต์แล้วโดยการรู้ได้เฉพาะตนเพื่อให้แน่ใจว่าตนเองได้บรรลุพระอรหันต์จำเป็นจะต้องทวนสอบกับผู้ที่ได้บรรลุพระอรหันต์อีกหรือไม่(เพื่อให้ชัวร์ว่าบรรลุจริงหรือไม่)
3 ทวนความเข้าใจ วรรคสุดท้ายเกี่ยวกับพุทธวิสัยครับ คือ พุทธวิสัย นั้นจำเป็นจะต้องฟังธรรมจากพระพุทธองค์เท่านั้นหรือเปล่าครับ(กราบพระอาจารย์ขยายความตรงนี้ครับเพราะ ยังมีความไม่เข้าใจเกี๋ยวกับพุทธวิสัยอยู่ครับ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์