พฤษภาคม 27, 2020, 06:31:56 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขออนุโมทนาบุญ บริษัท ซีโอแอลทีดี นิค จำกัด ผู้นำด้านการจัดการ ระบบเน็ทเวิร์ค  www.coltdnic.com ผู้บริจาคเวปไซค์สำนักสงฆ์เขาพระครู 

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  การทำสมาธิ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
โพลล์
คำถาม: การทำสมาธิ
การทำสมาธิ   -2 (100%)
การทำสมาธิ   -0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 1

ผู้เขียน หัวข้อ: การทำสมาธิ  (อ่าน 1069 ครั้ง)
witoon
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:04:44 PM »

เวลาผมทำสมาธิผมกำหนดจิตไว้ที่หน้าผากและภวานาพุทโธต่อไปเรื่อยๆจนเกิดจิตที่หน้าอกข้างช้ายอีกและอาการที่เกิดขึ้นทำให้ผมกลัวจิตที่เกิดขึ้นที่หน้าอกและทำให้ผมหลุดออกจากสมาธ ผมอยากทราบว่าเป็อาการของอะไรและต้องทำอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:10:36 PM »

เวลาผมทำสมาธิผมกำหนดจิตไว้ที่หน้าผากและภวานาพุทโธต่อไปเรื่อยๆจนเกิดจิตที่หน้าอกข้างช้ายอีกและอาการที่เกิดขึ้นทำให้ผมกลัวจิตที่เกิดขึ้นที่หน้าอกและทำให้ผมหลุดออกจากสมาธ ผมอยากทราบว่าเป็อาการของอะไรและต้องทำอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ

เจริญพรตอบ.....เป็นลักษณะต่อต้านสมาธิอย่างหนึ่ง หมายความว่าจิตที่เริ่มเป็นสมาธิใหม่ๆ ยังจะไม่สามารถควบคุมจิตได้ดีเท่าที่ควร จึงอาจจะมีอารมณ์เข้ามาแทรกอยู่ ฉะนั้นให้กำหนดไว้ที่หน้าผากต่อไป แต่อย่าฝืนหรือกดทับ ให้รู้สึกสบาย แต่มีสติอยู่ที่หน้าผาก เมื่อสติก่อตัวจนเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ อาการที่จิตไปกำหนดที่หน้าอกข้างซ้ายจะค่อยๆ หายไป .....

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
หน้า: [1] พิมพ์