สิงหาคม 11, 2020, 05:40:02 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ติดต่อสอบถาม 038-773349 หรือส่ง Email มาที่  teerawat@watkhaophrakru.com

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  สมาธิ กับ ภวังค์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาธิ กับ ภวังค์  (อ่าน 1756 ครั้ง)
Manee
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 04:25:40 PM »

เรียนถามเจ้าค่ะ

ได้ฟังพระอาจารย์บรรยายบอกว่าการเข้าภวังค์ในขณะนั่งสมาธิจะไม่ได้พลังจิต จะได้แค่การพักเหมือนการนอนหลับ เราจะมีวิธีแยกแยะได้อย่างไรว่า จิตที่เป็นภวังค์แบบนอนหลับ กับจิตที่เป็นสมาธิแบบได้พลังจิต จะสังเกตุได้อย่างไรค่ะ

ขอบพระคุณเจ้าค่ะ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 04:31:38 PM »

เรียนถามเจ้าค่ะ

ได้ฟังพระอาจารย์บรรยายบอกว่าการเข้าภวังค์ในขณะนั่งสมาธิจะไม่ได้พลังจิต จะได้แค่การพักเหมือนการนอนหลับ เราจะมีวิธีแยกแยะได้อย่างไรว่า จิตที่เป็นภวังค์แบบนอนหลับ กับจิตที่เป็นสมาธิแบบได้พลังจิต จะสังเกตุได้อย่างไรค่ะ

ขอบพระคุณเจ้าค่ะ

เจริญพร....วิสัชชนา
  ดูตรงสติ จะสังเกตุได้ว่าเวลาเราเข้าภวังค์เราไม่รู้สึกตัว เราจะรู้สึกเวลาออกจากภวังค์นั่นเอง ฉะนั้นในช่วงฝึกแรกๆ ส่วนใหญ่ก็จะเข้าภวังค์หลับกันบ่อย แต่บริกรรมมากๆ ตั้งใจฝึกบ่อยๆ สติจะเพิ่มมากขึ้น แล้วการเข้าภวังค์จะน้อยลง  ......อนุโมทนาสาธุ

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
Manee
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:09:24 AM »

ขอบพระคุณพระอาจารย์เจ้าค่ะ ขอถามต่อว่า ก่อนนั่งได้เดินจงกรมก่อน 30 นาที ขณะนั่งรู้สึกเหมือนหลับ แต่ยังได้ยินเสียงเหตุการณ์รอบข้างอยู่ เช่น เสียงนกร้อง ลมพัด คนเปิดปิดประตู รู้สึกสบาย มีความสุข รับรู้ลมหายใจเข้าออก บางครั้งสั้น บางครั้งยาว บางครั้งก็เบา รู้ว่ามีความคิดแทรกเข้ามาบ้างเป็นขณะๆ ส่วนมากเป็นบทสวดมนต์ และเสียงพระอาจารย์เทศน์ เพราะเข้าร่วมกิจกรรม สวดมนต์เย็นและฟังธรรม ทุกวันอังคารและวันพุธ บางครั้งก็เห็นเป็นภาพตัวเองปล่อยปลา ปล่อยปลาทุกวันอังคารและวันพระ แต่ทั้งความคิดและภาพก็เข้ามาแว๊บๆ แล้วก็หายไป สลับกับความรู้สึกนิ่งๆ  ตลอดระยะเวลาการนั่ง 30 นาที เหมือนมีสองความรู้สึกคือ หนึ่งความรู้สึกนิ่งๆ สงบๆ ภายใน สลับกับความคิดและภาพ แว๊บๆ กับอีกความรู้สึกหนึ่งที่รับรู้ว่านั่งอยู่ หายใจอยู่ ได้ยินเสียงรอบข้างอยู่ หลังจากออกสมาธิแล้วก็มีความรู้สึกสดชื่น มีความสุข เหมือนได้นอนหลับเต็มที่ ระหว่างวันก็ไม่เหนื่อย ไม่ง่วง ไม่เพลีย ไม่หิวด้วยเจ้าค่ะ แบบนี้เรียกว่าเป็นภวังค์แบบหลับ หรือว่าเป็นสมาธิคะ หรือว่าเป็นอย่างอื่นคะ ในการเริ่มต้นอยากฝึกให้จิตมีพลังมากๆก่อนที่จะไปวิปัสนาเจ้าค่ะ

หากเราฝึกถูกวิธี เดินจงกรม 30 นาที นั่ง30 นาที จะมีพลังจิตเพียงพอต่อการใช้งานกี่วันคะ วันที่บรรยายพระอาจารย์บอกว่าเราต้องการพลังจิตในการใช้งาน 6 ชม แต่จำไม่ได้ว่าต่อ อาทิตย์หรือต่อเดือน แล้วต้องฝึกต่อเนื่องแค่ไหนจึงจะเีพียงพอ

รบกวนพระอาจารย์นะเจ้าคะถามเยอะ / ขอบพระคุณเจ้าค่ะ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 05:33:45 PM »

ขอบพระคุณพระอาจารย์เจ้าค่ะ ขอถามต่อว่า ก่อนนั่งได้เดินจงกรมก่อน 30 นาที ขณะนั่งรู้สึกเหมือนหลับ แต่ยังได้ยินเสียงเหตุการณ์รอบข้างอยู่ เช่น เสียงนกร้อง ลมพัด คนเปิดปิดประตู รู้สึกสบาย มีความสุข รับรู้ลมหายใจเข้าออก บางครั้งสั้น บางครั้งยาว บางครั้งก็เบา รู้ว่ามีความคิดแทรกเข้ามาบ้างเป็นขณะๆ ส่วนมากเป็นบทสวดมนต์ และเสียงพระอาจารย์เทศน์ เพราะเข้าร่วมกิจกรรม สวดมนต์เย็นและฟังธรรม ทุกวันอังคารและวันพุธ บางครั้งก็เห็นเป็นภาพตัวเองปล่อยปลา ปล่อยปลาทุกวันอังคารและวันพระ แต่ทั้งความคิดและภาพก็เข้ามาแว๊บๆ แล้วก็หายไป สลับกับความรู้สึกนิ่งๆ  ตลอดระยะเวลาการนั่ง 30 นาที เหมือนมีสองความรู้สึกคือ หนึ่งความรู้สึกนิ่งๆ สงบๆ ภายใน สลับกับความคิดและภาพ แว๊บๆ กับอีกความรู้สึกหนึ่งที่รับรู้ว่านั่งอยู่ หายใจอยู่ ได้ยินเสียงรอบข้างอยู่ หลังจากออกสมาธิแล้วก็มีความรู้สึกสดชื่น มีความสุข เหมือนได้นอนหลับเต็มที่ ระหว่างวันก็ไม่เหนื่อย ไม่ง่วง ไม่เพลีย ไม่หิวด้วยเจ้าค่ะ แบบนี้เรียกว่าเป็นภวังค์แบบหลับ หรือว่าเป็นสมาธิคะ หรือว่าเป็นอย่างอื่นคะ ในการเริ่มต้นอยากฝึกให้จิตมีพลังมากๆก่อนที่จะไปวิปัสนาเจ้าค่ะ

หากเราฝึกถูกวิธี เดินจงกรม 30 นาที นั่ง30 นาที จะมีพลังจิตเพียงพอต่อการใช้งานกี่วันคะ วันที่บรรยายพระอาจารย์บอกว่าเราต้องการพลังจิตในการใช้งาน 6 ชม แต่จำไม่ได้ว่าต่อ อาทิตย์หรือต่อเดือน แล้วต้องฝึกต่อเนื่องแค่ไหนจึงจะเีพียงพอ

รบกวนพระอาจารย์นะเจ้าคะถามเยอะ / ขอบพระคุณเจ้าค่ะ

เจริญพร...วิสัชชนา
   ที่ทำนั้นถูกต้องแล้ว ถือว่าได้พลังจิต เพราะรู้ตัวอยู่ แต่อาการเบา เหมือนหลับนั้นเพราะจิตได้ละความรู้สึกจากกายหยาบไปเยอะแล้ว อารมณ์ก็ลดลงแล้ว ให้ทำแบบนี้ต่อไป พลังจิตจะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ  หลังจากออกจากสมาธิแล้ว อาการต่างๆที่เกิดขึ้นเพราะเราเสวยอารมณ์ของฌานอยู่  คือ เหมือนเรากินข้าว ความอิ่มจะยังอยู่  ถ้าเราไม่กินนานๆ ก็หิว  สมาธิเหมือนกันถ้าเราทิ้งไปอีก ก็จะฟุ้งซ้านเหมือนเดิม
  เดินจงกรม 30 นาที นั่งสมาธิ 30 ต่ออาทิตย์ครับ  ฝึกต่อเนื่องแค่ไหนจึงจะเพียงพอนั้น สมาธินั้นไม่มีคำว่าพอ คือ ต้องฝึกไปเรื่อยๆ ส่วนนึงเราไปลงวิปัสสนา ส่วนนึงเอาไปใช้ในชีวิตประจำวัน อีกส่วนนึงสะสมไว้ หลวงปู่มั่น ท่านเป็นพระอรหันต์แล้ว ท่านยังต้องฝึกถึงวินาทีสุดท้ายเลย........  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 05:36:28 PM โดย พระอาจารย์วัฒนา » บันทึกการเข้า

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
Manee
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:22:57 AM »

ขอบคุณพระอาจารย์ที่เมตตาตอบคำถามค่ะ ตอนนี้ฝึกโดยการเดินจงกรม 30 นาที นั่งสมาธิ 30 นาที ทุกวันค่ะ หกโมงเช้า ถึง เจ็ดโมงเช้า โดยยึดตามหลักที่พระอาจารย์สอนค่ะ ว่าเอาพลังจิตให้ได้ก่อน ก่อนหน้าที่จะไปปฏิบัติกับสำนักสงฆ์เขาพระครู สับสนค่ะ จับจุดไม่ถูกไม่รู้ว่าจะนั่งไปเฉยๆให้มีความสุขก่อน หรือนั่งไปด้วยพิจารณาไปด้วยแบบวิปัสนา ตอนนี้เลยตั้งแค่ว่าเอาสงบเพื่อเป็นหลักก่อนอย่างเดียวยังไม่พิจารณาค่ะ

ขอถามพระอาจารย์ถึงอาการที่เกิดขึ้นระหว่างนั่งสมาธิค่ะ  หลังจากเดินจงกรมเสร็จแล้ว พอนั่งสมาธิไปได้สักพักจะเกิดอาการมีความสุขแบบบอกไ่ม่ถูก น้ำตาคลอแต่ไม่ไหลออกมา พอนั่งต่อไป อาการนี้ก็หายไปรู้สึกเหมือนตัวหมุน แต่ยังได้ยินเสียงรอบข้างอยู่ รู้สึกว่าหายใจอยู่ตลอดเวลาค่ะ สักพักความรู้สึกหมุนๆหยุด รู้สึกเฉยๆ ว่างๆ นั่งต่อไปสักพักก็มีอาการแบบแรกคือมีความสุขแบบบอกไม่ถูก สลับไปสลับมากับความรู้สึกเฉยๆ แต่ความรู้สึกตัวหมุนเกิดขึ้นแป๊บเดียว ครั้งเดียวแล้วก็หายไปค่ะ

ระหว่างวันขณะที่ทำงาน หรือไปไหนมาไหน บางทีก็รู้สึกมีความสุขขึ้นมาเฉยๆ โดยไม่ีมีสาเหตุค่ะ อยากยิ้มอยากหัวเราะ เห็นอะไรก็มีความสุข หัวเราะง่าย ไม่อยากฟังเพลง ไม่อยากดูละคร ไม่อยากเล่นอินเตอร์เนต อยู่คนเดียวได้นานๆ ไปไหนมาไหนคนเดียว ไม่เบื่อ ไม่เหงา

อันนี้เป็นอาการปกติหรือเปล่าคะ ฝึกมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ค่ะทำทุกวัน เวลาเดิม 6-7โมงเช้า เดินจงกรม 30 นาที นั่งสมาธิ 30 นาที
หน้า: [1] 2 พิมพ์