สิงหาคม 13, 2020, 03:49:47 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขออนุโมทนาบุญ บริษัท ซีโอแอลทีดี นิค จำกัด ผู้นำด้านการจัดการ ระบบเน็ทเวิร์ค  www.coltdnic.com ผู้บริจาคเวปไซค์สำนักสงฆ์เขาพระครู 

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  อาการของจิต?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการของจิต?  (อ่าน 1378 ครั้ง)
santiphap
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 04:08:07 PM »

นมัสการหลวงพ่อคับ
            ผมสงสัยเรื่องจิตคับ   บางทีก็สงบนิ่ง   บางทีก็วุ่นวาย   ทำไมจิตถึงมีอำนาจขนาดนี้คับ     แล้วจะสามารถรู้เท่าทันจิต   ได้ยังไงครับ   

ขอขอบคุณหลวงพ่อคับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 07:40:20 PM »

นมัสการหลวงพ่อคับ
            ผมสงสัยเรื่องจิตคับ   บางทีก็สงบนิ่ง   บางทีก็วุ่นวาย   ทำไมจิตถึงมีอำนาจขนาดนี้คับ     แล้วจะสามารถรู้เท่าทันจิต   ได้ยังไงครับ   

ขอขอบคุณหลวงพ่อคับ

เจริญพร..วิสัชชนา
  "จิตนี้ดิ้นรน กวัดแกว่ง รักษายาก ห้ามยาก บัณฑิตผู้มีปัญญาย่อมทำจิตนี้ให้ตรง เหมือนช่างศรดัดลูกศร จิตนี้ เมื่อผู้ทำความเพียรยกขึ้นจากอาลัยคือกามคุณ ๕ แล้ว ซัดไปในวิปัสสนากัมมฐาน เพื่อให้ละบ่วงแห่งมาร ย่อมดิ้นรน เหมือนปลาที่พรานเบ็ดยกขึ้นจากน้ำวางไว้บนบก ดิ้นรนอยู่ฉะนั้น"....พุทธพจน์
   ถ้าเข้าใจพุทธพจน์นี้แล้ว ก็กระจ่าง

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
santiphap
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:51:06 PM »

กราบนมัสการหลวงพ่อคับ
                 คำตอบครั้งที่แล้ว  ผมเข้าใจแล้วคับ  ขอบคุณคับ  ผมขอถามต่อว่าเมื่อนั่งกรรมฐานไปเรื่อยๆแล้ว  เกิดอาการเหมือนตัวใหญ่  ตัวเล็ก   จิตเหมืองพอง  กลายเป็นเล็กลงๆเรื่อยๆ   อาการอย่างนี้เป็นยังไงครับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:42:53 PM »

คำตอบครั้งที่แล้ว  ผมเข้าใจแล้วคับ  ขอบคุณคับ  ผมขอถามต่อว่าเมื่อนั่งกรรมฐานไปเรื่อยๆแล้ว  เกิดอาการเหมือนตัวใหญ่  ตัวเล็ก   จิตเหมืองพอง  กลายเป็นเล็กลงๆเรื่อยๆ   อาการอย่างนี้เป็นยังไงครับ

เจริญพร...วิสัชชนา
  เป็นอาการของปิติ ซึ่งแต่ละคนนั้นจะเกิดดขึ้นไม่เหมือนกัน อย่าไปยึดติด กำหนดสติไว้แล้วอาการต่างๆ จะค่อยๆหายไป...

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
santiphap
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 12:30:31 AM »

กระผมปฏิบัติไปแล้ว  คราวนี้  นั่งกรรมฐานไป   จิต  เกิดเห็นว่า  การเกิด  การแก่   การเจ็บ  การตายเป็นเรื่องธรรมชาติ  แล้วรู้สึกสังเวชแก่วิญญาณ    สงสาร   อาการอย่างนี้  ผมต้อง  ปฏิบัติยังไงต่อไปคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์