พฤษภาคม 27, 2020, 07:48:15 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ติดตามข่าวสารและธรรมะ ได้ที่ http://www.facebook.com/watkhaophrakru

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  การออกจากสมาธิ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การออกจากสมาธิ?  (อ่าน 916 ครั้ง)
santiphap
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:09:17 PM »

กราบนมัสการหลวงพ่อคับ
                การออกจากสมาธิที่ถูกต้องนั้น   ต้องทำยังไงคับ   วิธีที่ผมออกอย่างงี้ถูกต้องมั๊ยคับ   คือ  เวลาออก   ค่อยๆ  ให้จิตถอนขึ้นๆ    จากพิจารณา   ก็ค่อยๆ  หยุด  ให้จิตถอนขึ้น        แต่บางครั้งผมออกจากสมาธิโดยการลืมตาเลย  โดยไม่ได้กำหนดอะไร  รู้สึกเหมือนมึนๆ  งง ๆ  คับ    ขอขอบพระคุณครับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:45:05 PM »

กราบนมัสการหลวงพ่อคับ
                การออกจากสมาธิที่ถูกต้องนั้น   ต้องทำยังไงคับ   วิธีที่ผมออกอย่างงี้ถูกต้องมั๊ยคับ   คือ  เวลาออก   ค่อยๆ  ให้จิตถอนขึ้นๆ    จากพิจารณา   ก็ค่อยๆ  หยุด  ให้จิตถอนขึ้น        แต่บางครั้งผมออกจากสมาธิโดยการลืมตาเลย  โดยไม่ได้กำหนดอะไร  รู้สึกเหมือนมึนๆ  งง ๆ  คับ    ขอขอบพระคุณครับ

เจริญพร วิสัชชนา
      ถ้าเราพิจารณาอยู่ต้องค่อยๆ หยุดแล้ว กำหนดจิตให้นิ่งหรือบริกรรม ให้จิตมีสิตเพิ่มขึ้นมาก่อนหลังจากที่เราพิจารณา จากนั้นก็ค่อยๆ ออกจากสมาธิแล้วลืมตา อย่างทีีทำอย่างแรกยั้ยถูกต้องแล้ว ต้องค่อยๆ ออก....

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
santiphap
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 02:55:19 AM »

นมัสการหลวงพ่อครับ
          ผมขอถามครับ   การที่เห็นว่าจิต  กับกาย  กับกิเลสนั้นเป็นคนละอันกัน   เวลาปฏิบัติ  ผมก็นั่งสมาธิ  1  ชั่วโมง   เห็นว่าสิ่งที่ปวด  คือกายหยาบ   แต่กลับไม่รู้สึกว่าจิตนี้ปวดเมื่อยแต่อย่างใด   พอเป็นอย่างงี้หลายครั้งๆ ผมเห็นว่า  ตัวกิเลส  มีเกิดขึ้น  และดับไป  เหมือนลมที่พัดมา  แล้วก็พัดไป  ลมไม่เย็นตลอดเวลา  มีพัดบ้างไม่พัดบ้าง   เหมือนกับจิตเวลาพิจารณากายเป็นธาตุๆหนึ่ง  เห็นว่าหนังที่หุ้มนี้เราอยู่นี้   แท้ที่จริงก็หุ้มให้ปกปิด  เลือด น้ำเหลือง  จิงอยู่ที่ดูภายนอกอาจจะดูงดงาม   แต่ผมกลับพิจารณา ผมได้จัดงานศพให้ตัวผมเอง   โดยคิดภาพเป็น   ตอนเกิด   และให้ตัวผมเองนั้นตาย   อยู่ในน้ำคลำ   ผมเห็นว่าเป็นของธรรมดา  และพิจารณาต่อเวลาเราตาย  ศพก็ขึ้นอืด   คนอื่นก็เหม็นศพเรา  กายหยาบนี้ก็เปรียบเหมือนของที่สมมติ  ไม่ใช่เรา  เพียงแต่เป็นสิ่งทีอาศัยอยู่ของตัวรู้ กับตัวสัมผัส แต่แทนที่ผมจะทุกข์  กลับไม่ทุกข์  ไม่สุข     การที่ผมเห็นอย่างนี้ถ้าผมอยากเห็นธรรมมะที่สูงขึ้นกว่านี้  ขอให้หลวงพ่อช่วยแนะนำ  ด้วยครับว่าจะต้องทำยังไงต่อไปครับ    ขอบคุณครับ
พระอาจารย์วัฒนา
Jr. Member
**

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 06:55:59 AM »

เจริญพร วิสัชชนา
  ที่ทำนั้นถูกต้องแล้ว  จิตจะเลื่อนขั้นไปเรื่อยๆ จนเข้ากระแสธรรมชั้นสูง 

“ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อลืมตาขึ้นดูโลกเป็นครั้งแรกเราก็ร้องไห้พร้อมกำมือไว้แน่น
เป็นสัญลักษณ์ว่าเกิดมาเพื่อจะหน่วงเหนี่ยวยึดถือ แต่เมื่อจะหลับตาลาโลกนั้น
ทุกคนแบมือออกเหมือนจะเตือนให้ผู้อยู่เบื้องหลังสำนึกและเป็นพยานว่าเขามิได้เอาอะไรไปด้วยเลย ”
หน้า: [1] พิมพ์