กุมภาพันธ์ 28, 2021, 01:30:56 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขออนุโมทนาบุญ บริษัท ซีโอแอลทีดี นิค จำกัด ผู้นำด้านการจัดการ ระบบเน็ทเวิร์ค  www.coltdnic.com ผู้บริจาคเวปไซค์สำนักสงฆ์เขาพระครู 

+  สำนักสงฆ์เขาพระครู, ศรีราชา, ชลบุรี,
|-+  รวมธรรมะ
| |-+  ถาม-ตอบปัญหาธรรมะ
| | |-+  บารมี ๓๐ ทัศ คืออะไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บารมี ๓๐ ทัศ คืออะไร  (อ่าน 5013 ครั้ง)
ShogunChelsea
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:51:32 PM »

อนุโมทนาค่ะ

เพราะฉะนั้น ตัวเราเองก็ควร พึงระงับความโกรธ ด้วยการไม่โกรธ ให้อภัยเขา เป็นทาน (ทั้งๆที่ทำได้ยากมาก)

สาธุค่ะพระอาจารย์ 
admin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:58:12 PM »

อนุโมทนาค่ะ

เพราะฉะนั้น ตัวเราเองก็ควร พึงระงับความโกรธ ด้วยการไม่โกรธ ให้อภัยเขา เป็นทาน (ทั้งๆที่ทำได้ยากมาก)

สาธุค่ะพระอาจารย์ 

เจริญพร...เรื่องน่ารู้จากพระไตรปิฎก
เป็นเรื่องที่พระพุทธองค์ตรัสสอนเกี่ยวกับเรื่อง  ความโกรธของบุคคล 4 จำพวก ซึ่งเปรียบได้กับอสรพิษร้าย 4 ตัว
บุคคลที่ไม่ได้รับการฝึกทางจิต  เมื่อมีอารมณ์โกรธ   จะมีการแสดงออกทางกายและทางอารมณ์ไม่เหมาะสม  เพราะขาดสติสัมปชัญญะ  เช่นใบหน้าบูดบึ้ง  กิริยามารยาทไม่เรียบร้อย
พูดจาหยาบคาย  หงุดหงิด  บางครั้ง แสดงออกด้วยการอาละวาดทำลายข้าวของ  พระพุทธเจ้าจึงเปรียบบุคคลที่มีอารมณ์โกรธเหมือนกับอสรพิษร้าย  4  ตัว
1. อสรพิษที่มีพิษแล่น       แต่พิษไม่ร้าย
เหมือนคนที่โกรธง่าย        แต่หายเร็ว
2. อสรพิษที่พิษไม่แล่น      แต่พิษร้าย
เหมือนคนที่โกรธยาก        แต่โกรธนาน
3. อสรพิษที่มีพิษแล่น        และมีพิษร้าย
เหมือนคนโกรธง่าย            และโกรธนาน
4. อสรพิษที่พิษไม่แล่น      และมีพิษไม่ร้าย
เหมือนคนที่โกรธยาก        และโกรธไม่นาน
ดังนั้น  เมื่อเรารู้สึกโกรธ  จึงควรปฎิบัติตามพุทธสุภาษิตที่ว่า "อักโกเธน  ชิเน  โกธัง  แปลว่า  พึงชนะความโกรธด้วยความไม่โกรธ"

สาธุครับ....เจริญพร

.......เมตตาธรรมค้ำจุนโลก....
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:02:21 PM »

สาธุค่ะ
noii
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:06:38 AM »

สำหรับผมยึดธรรมะ และคิดไว้ในใจเสมอว่า

"สิ่งใดสิ่งหนึ่งธรรมดาที่เกิดขึ้นมา  สิ่งนั้นย่อมดับไปเป็นธรรมดา" เป็นธรรมะของพุทธองค์ครับ

และถ้ามองคนที่โกรธ ก็เหมือนคนบ้าไร้สติ ควบคุมใจกายตัวเองไม่ได้เลย   ..แต่ถ้าเราโกรธเขาตอบ เราก็ยิ่งบ้ากว่าเขาครับ.

ลองอ่านตามลิ้งซิครับ "การทำใจให้ผ่องใส"
http://www.watkoh.com/forum/index.php?topic=2907.0

Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:45:22 AM »

ขอบคุณค่ะ

แต่บางครั้งการสูญเสีย (ชีวิต)บุคคลอันเป็นที่รัก เพราะความโมหะ โทสะ ของบุคคลผู้นั้น มันก็ยากที่เราจะให้อภัยได้ง่ายๆ
แต่เชื่อมั่นในกฏแห่งกรรมค่ะ เลยวางใจได้ว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ให้อภัยศัตรู เป็นบุญอันยิ่งใหญ่ ก็เพราะมันยากไงค่ะ แต่ผู้มีปัญญาต้องละ และวางให้ได้ค่ะ

อนุโมทนาสาธุและขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะคะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์